ராஃபேல் போர்விமானமும், பாரதப் படைத்தலைமையும்.. – 7

சென்ற பகுதியில் ராஃபேல் போர்விமானம் எப்படித் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டது என்றும், அதற்கும், யூரோஃபைட்டர் டைஃபூன் விமானத்திற்கும் என்ன ஒற்றுமை, என்ன வேறுபாடு, அவற்றின் சிறப்புகள், நிறை-குறைகள் என்னவென்ன என்பதையும் கண்டோம்.

Dapoxetine, sold as effexor xr, is also prescribed for treatment of other conditions like ocd, adhd and ptsd. This is the reason why we keep all of our patients on top of our medicines at no additional cost to patients, buy clomid Mostar which is why we are a brand-new pharmacy! This allows increased blood flow, making stimulation more intense.

The primary goal of treatment for dre is to allow the body to repair its own scalp and keep the scalp healthy. The burn wound should Zhaoqing buy clomid online without prescription be examined by a doctor to determine the best. This is why it is so important to find a well-known brand such as cipro.

And probably some i can't be bothered to remember. Earnings results from apple (nasdaq:aapl), Bhānvad zyrtec d on sale near me microsoft (nasdaq:msft) and others are expected on wednesday, may 16. If you don’t want to order your steroids from the internet, you can buy them from your doctor.

அத்துடன், டசோல் நிறுவனத்துடன் செய்துகொண்ட ஒப்பந்தப்படிப் பெறவேண்டிய நூற்று இருபத்தாறு விமானங்களுக்குப் பதிலாக, 2015ல் ஏன் பிரெஞ்சு அரசுமூலமாக முப்பத்தாறு விமானங்கள் மட்டும் பாரத அரசால் வாங்கத் தீர்மானித்து ஒப்பந்தமிடப்பட்டது என்பதையும் அறிந்துகொண்டோம்.

பழைய ஒப்பந்தத்தைவிட அதிகமான விலையில் ராஃபேல் விமானங்கள் வாங்கப்படுகின்றன என்று ஊடகங்களில் பல்வேறுசமயங்களில் பேசப்பட்டுவருகிறது.  ஒரு விமானத்தை எட்டுக்கோடியே ஐந்து லட்சம் யூரோக்களுக்குப் பதிலாக ஒன்பது கோடியே பதினேழு லட்சம் யூரோக்களுக்கு வாங்கவேண்டும் என்றும் காரசாரமாக விவாதிக்கப்படுகிறது.

இதில் எந்த அளவு உண்மையிருக்கிறது, பழைய ஒப்பந்த்த்திற்கும், புதிதுக்கும் என்ன வேறுபாடு என்று ஒப்பிட்டுப் பார்ப்போம்.

இந்த ஒப்பீட்டுக்கு உதவிய வலைத்தளம் கீழே குறிக்கப்பட்டுள்ளது:[1]

விவரம் பழைய 126 விமான ஒப்பந்தம் புதிய 36 விமான ஒப்பந்தம்
ஒப்பந்ததாரர்கள் டசோல் நிறுவனமும், பாரத அரசும் பிரெஞ்சு, பாரத அரசுகள்
விமான எண்ணிக்கை 128 [பறக்கும் நிலைமையில் 18 + எச்.ஏ.எல். நிறுவனம் 108 விமானங்கள் தயாரிக்க அனுமதி] 36 பறக்கும் நிலையிலுள்ள விமானங்கள் + மிராஜ் 2000 மேம்பாடு
மொத்த மதிப்பு 1001,80,00,000 யூரோ  [₹ 765.4 கோடி] 787 கோடி யூரோ [333 கோடிவிமானங்களுக்கு] (₹ 58.24 கோடி)
விமானக் கூடு விலை 10,08,50,000 யூரோ (8,05,00,000 = 2015 வரையிலான 3.9% பணவீக்க உயர்வு) – ₹765.4 கோடி 9,17,00,000 யூரோ – ₹696 கோடி
பாரதத்திற்குத் தேவையான மேம்பாடுகள் ஒப்பந்தத்தில் இல்லை;  சேர்த்தால் ஒரு விமானத்திற்கு அதிகப்படி ₹1705 கோடி மொத்தம் 13 மேம்பாடுகளின் விலை: 170 கோடி யூரோ -₹13,000 கோடி — தலைக் கவசத்தில் [ஹெல்மெட்] மாட்டப்பட்ட இஸ்ரேலியக் காட்சிமுறை —  லே போன்ற உயரமான விமான தளங்களிலிருந்து புறப்படும் தன்மை — எலெக்ட்ரானிக் ஜாமிங் வசதி — இன்னபிற
பணவீக்கப் படி நிலையான 3.9% உயர்வு 3.5% குறியீட்டு உயர்வு
ஒப்பந்தம் இறுதியாக்கப்பட்டதா? இல்லை 2016 –  பிரதமர் நரேந்திர மோதியும், அதிபர் ஹாலந்தும் கையொப்பமிட்டனர்
இராணுவ தளவாடங்கள் குறிப்பிடப்படவில்லை ₹5180 கோடி பெறுமானமுள்ள பல்வேறு தளவாடங்கள்
மனித உழைப்பு 8.37 கோடி மணிநேர மனித உழைப்பு –  ஒரு விமானத்திற்கு ₹13,500கோடி அதிகம் தேவையில்லை
தளவாட சேமிப்பு குறிப்பிடப்படவில்லை ஆறுமாதங்கள் இலவசம்
ஒப்படைக்கும் சமயம்   ஐந்து மாதங்கள் முன்னதாக
பயிற்சி குறிப்பிடப்படவில்லை 10 பாரத விமானப்படையோருக்கு  (3 விமானிகள் + 60 மணி நேரம் பயிற்சி விமான உபயோகம்

இந்த ஒப்பீடு முதல் ஒப்பந்தத்திற்கும், தற்போதைய ஒப்பந்தத்திற்கும் உள்ள வேறுபாடுகளைக் காட்டுகிறது.  பல்வேறு விவரங்கள் முதல் ஒப்பந்தத்தில் இல்லையென்பதும் கண்கூடு.  எனவே கூட்டிக்கழித்துப் பார்த்துத்தான் இரண்டுக்கும் உள்ள வேறுபாடுகளை அறிந்துகொள்ள இயலும்.  பழைய ஒப்பந்தம் வெறும் சாதா அளவு சாப்பாடு என்றால், புது ஒப்பந்தம் பல்வேறு புது ஐட்டங்களுள்ள சிறப்பு சாப்பாடு எனலாம்.

ஒப்பிட்டுப் பார்த்து வாசகர்களே எது உண்மை, எது மேம்பாடான ஒப்பந்தம் என்ற முடிவுக்கு வரவேண்டும்.

Image result for India specific rafale under test
இந்தியாவுக்கான ராஃபேல் விமானத்தைச் சோதனை செய்யும் பாரத விமானி

பாரதத்துக்கான ஒப்பந்தப்படி உருவாக்கப்பட்ட ராஃபேல் போர்விமானத்தைப் பரிசோதனை செய்யவும், 36 விமானங்களின் தயாரிப்பை மேற்பார்வை பார்க்கவும் பாரத விமானப்படை விமானிகள்/அலுவலர்கள் நால்வர் 2017லிருந்து பிரான்சு நாட்டில் தங்கியுள்ளனர்.[2] 

முதல் விமானம் செப்டெம்பர் மாதம் வந்துசேரும் என்று ஏர் சீஃப் மார்ஷல் பி.எஸ். தனோவா தெரிவித்துள்ளார்.[3]

அதுசரி, இத்தோடு போர்விமானக் கஷ்டங்கள் திர்ந்துவிட்டனவா என்றால், அதுதான் இல்லை.  பாரத விமானப் படையில் நூற்றுப்பன்னிரண்டு மிக்-21 போர்விமானங்களுடன் முப்பத்தொன்பது மிக்-21 பயிற்சி விமானங்களும் உள்ளன.  இவற்றில் நூற்றுப்பன்னிரண்டை ஓய்வுகொடுத்து அனுப்பத்தான் 128 ராஃபேல் விமானங்கள் வாங்கமுயன்று, 36 என்று ஆகியுள்ளது.  எனவே, எப்படியும் இன்னும் 110 விமானங்கள் வாங்குவதென்று உறுதியாகியுள்ளது.

ஆனால், அதற்காக மீண்டும் பல்வேறு விமான நிறுவனங்களிடமிருந்து மீண்டும் விவரக் கோரிக்கை [Request for Information – RFI] கோரப்பட்டுள்ளது.  பழையபடி அமெரிக்க போயிங், லாக்ஹீட் மார்ட்டின், சுவீடனைச் சேர்ந்த ஸாப், பிரெஞ்சு டசோல், ஐரோப்பிய யூரோஃபைட்டர் கன்சார்ட்டியம், ரஷ்ய யுனைடெட் ஏர்கிராஃப்ட் கார்ப்பொரேஷன் ஆகியவை இக்கோரிக்கைக்கு பதிலளித்துக் கலந்துகொள்ளும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.[4]

பாரதத்தைப் பொருத்தவரை, அதனது விண்வெளித் தொழில்நுட்பம் மிகவும் சிறந்து விளங்குகிறது என்பதில் ஒரு ஐயமுமில்லை.  செவ்வாய்க்கு முதல்தடவையே கோள் மங்கல்யானை அனுப்பி வெற்றிகண்டிருக்கிறது;[5]  விண்ணில் பறந்துசெல்லும் செயற்கைக்கோளை மிஷன் சக்தி ஏவுகணைமூலம் தாக்கியழித்திருக்கிறது;[6]  கண்டம்விட்டுக் கண்டம்தாவும் ராக்கெட்டுகளை வெற்றிகரமாகச் செலுத்தியிருக்கிறது;  அணுகுண்டுத் தயாரிப்பிலும் தன்னிறைவு பெற்றிருக்கிறது.  ஆகவே, பாரத்த்தின் விஞ்ஞானிகள், தொழில்நுட்ப வல்லுனர்கள் திறமையில், ஆய்வுத் திறனில் உலக வல்லரசுகளுக்குச் சளைத்தவர் அல்லர் என்று கண்கூடாகத் தெரிகிறது.

Image result for mangalyaan satellite
மங்கல்யான் செயற்கைக் கோள்
மிஷன் சக்தி ஏவுகணை

அப்படியிருந்தும், ஆசியாவின் முதல் சூப்பர்சானிக் போர்விமானத்தை வடிவமைத்து வெற்றிகாணுவதில் பின்தங்கியது வரலாறு.

மிக்-21 விமானத்தை வடிவமைத்துத் தயாரிக்கும் தொழில்நுட்பம் பாரதத்திற்கும், சீனாவுக்கும் கிட்டத்தட்ட ஒரே சமயத்தில்தான் கிடைத்தது.  ஆயினும், சீனா விமானத்துறையில் சீனா கண்ட முன்னேற்றம் பாரதம் காணவில்லை என்பதே கசப்பான உண்மை.

பாரதத்தின் விண்வெளி ஆராய்ச்சி நிறுவனம் [ஐ.எஸ்.ஆர்.ஓ] கண்ட வெற்றியை ஏன் இந்துஸ்தான் ஏரோனாடிக்ஸ் லிமிடெட் நிறுவனம் காணவில்லை என்பது ஒரு கேள்விக்குறிதான்.

சென்ற ஆண்டில்[2018] அமெரிக்க அதிபர் டானல்ட் டிரம்ப், சீனத் தொலைத் தொடர்பு நிறுவனமான ஸீ.டி.ஈக்கு (ZTE) அமெரிக்காவிலிருந்து உதிரிப்பொருள்கள் ஏற்றுமதியைத் தடைசெய்தார். சீனா ஈரானிலிருந்து கச்சா எண்ணை இறக்குமதியைத் தொடர்ந்ததே அதற்குக் காரணம்.

உடனே சீனாவின் தலைசிறந்த தொலைத்தொடர்பு இயந்திர உற்பத்தி நிறுவனமான ஹுவாவே, கைபேசிகளில் (cell phones) உபயோகிக்கப்படும் அமெரிக்க ஆப்பில் கணிணிச் சில்லைவிடச் [Apple semi-conductor chip] சிறந்த ஒன்றை வடிவமைத்துத் தயாரிப்பதில் வெற்றிகண்டது.[7] இதை அது ஒரே ஆண்டில் நிகழ்த்திக் காட்டியது.

அப்படிப்பட்ட உந்துதலும், திறமை வெளிப்பாடும், அதற்கு ஆதரவும் இருந்தால், பாரதம் தலைசிறந்த போர்விமானத்தை வடிவமைத்து வெற்றிகாணும் என நம்பலாம்.

[முற்றும்]


[1]   Rafale Deal — In’s and Out’s ( Complete Story ), The Factual Indian, Sep 17, 2018,  https://medium.com/@thefactualindian2/rafale-deal-ins-and-out-s-complete-story-7d100c85540b

[2]   First Rafale for India being flight-tested in France, only one will arrive custom-made by Sushant Singh, The Indian Express, September 8, 2018, https://indianexpress.com/article/india/first-rafale-for-india-being-flight-tested-in-france-only-one-will-arrive-custom-made-5345837/  

[3]     Hindustan Times, New Delhi, March 4, 2019, https://www.hindustantimes.com/india-news/rafale-to-join-iaf-inventory-in-september-says-air-chief-dhanoa/story-KXXboYnx1IE89oti8w28uK.html

[4]   India to Buy 110 Fighter Jets By Franz-Stefan Gady, The Diplomat, April 11, 2018, https://thediplomat.com/2018/04/india-to-buy-110-fighter-jets/

[5]   India’s Orbiter Mission Arrives at Mars by Solar System Explorartion Research Virtual Institue, NASA, https://sservi.nasa.gov/articles/indias-orbiter-mission-arrives-at-mars/

[6]   India’s Anti-Satellite Missile Test Is a Big Deal, by Doris Elin Salazar, Space.com, March 30, 2019, https://www.space.com/india-anti-satellite-test-significance.html  

[7]   The Chinese Tortoise and the American Hare by David P. Goldman, April 29 2019, PJ Media, https://pjmedia.com/spengler/the-chinese-tortoise-and-the-american-hare/

One Reply to “ராஃபேல் போர்விமானமும், பாரதப் படைத்தலைமையும்.. – 7”

  1. ஐயா, கட்டுரையில் அனிம் அம்பானியின் கூட்டுபற்றி எந்தக்குறிப்புமில்லையே!

Leave a Reply

Your email address will not be published.